Góc tư vấn công nghệ

Tổng hợp kiến ​​thức về converter cáp quang

03/04/2021

Khái niệm Converter quang là gì? Converter quang là thiết bị linh hoạt và hiệu quả về chi phí để thực hiện và tối ưu hóa các liên kết cáp quang trong tất cả các loại mạng. Loại Converter quang phổ biến nhất là một thiết bị có chức năng như một bộ thu phát chuyển đổi tín hiệu điện được sử dụng trong cáp mạng Cặp xoắn không được che chắn (UTP) bằng đồng thành sóng ánh sáng được sử dụng trong hệ thống mạng cáp quang.

Kết nối cáp quang là cần thiết khi khoảng cách giữa hai thiết bị mạng vượt quá khoảng cách truyền của cáp đồng. Chuyển đổi đồng sang sợi quang bằng cách sử dụng Converter quang cho phép hai thiết bị mạng có cổng đồng được kết nối trong khoảng cách mở rộng thông qua hệ thống cáp quang.

Converter quang có sẵn dưới dạng thiết bị chuyển mạch Lớp vật lý hoặc Lớp 2 và có thể cung cấp chuyển đổi tốc độ và các tính năng chuyển đổi nâng cao khác như gắn thẻ VLAN. Converter quang thường là giao thức cụ thể và có sẵn để hỗ trợ nhiều loại mạng và tốc độ dữ liệu.

Converter quang cũng có thể chuyển đổi giữa các bước sóng cho các ứng dụng Ghép kênh phân chia theo bước sóng (WDM).

Được triển khai trong các mạng Doanh nghiệp, Chính phủ, Trung tâm Dữ liệu và Viễn thông Fiber to the x , các Converter quang đã trở thành con dao kết nối mạng để cho phép kết nối và mở rộng khoảng cách cáp quang.
Tổng hợp kiến ​​thức về converter cáp quang

Lợi ích của Converter quang

Sự phức tạp của mạng, các ứng dụng đòi hỏi khắt khe và số lượng thiết bị ngày càng tăng trên mạng đang khiến tốc độ mạng và yêu cầu băng thông cao hơn, đồng thời buộc các yêu cầu về khoảng cách xa hơn trong Mạng cục bộ (LAN). Converter quang đưa ra giải pháp cho những vấn đề này, bằng cách cho phép sử dụng cáp quang khi cần thiết và tích hợp thiết bị mới vào cơ sở hạ tầng cáp hiện có. Converter cáp quang cung cấp sự tích hợp liền mạch của đồng và sợi quang, và các loại sợi quang khác nhau trong mạng LAN doanh nghiệp. Chúng hỗ trợ nhiều loại giao thức, tốc độ dữ liệu và loại phương tiện để tạo ra một mạng đáng tin cậy hơn và hiệu quả về chi phí.

Nhu cầu trên mạng ngày càng tăng:
  • Mạng LAN và WAN đang hội tụ và các mạng đang phát triển trong khu vực thực
  • Những hạn chế về ngân sách đang thúc đẩy việc bảo toàn vốn đầu tư vào các thiết bị chuyển mạch và bộ định tuyến cũ
  • Các dịch vụ mạng mới đang thúc đẩy nhu cầu băng thông
Các giải pháp do Media Converters cung cấp:
  • Tăng khoảng cách mạng bằng cách chuyển đổi UTP sang cáp quang và mở rộng liên kết cáp quang
  • Duy trì đầu tư vào thiết bị hiện có
  • Tăng dung lượng của sợi quang hiện có với bước sóng WDM (khi được sử dụng với bộ ghép kênh)
Các ứng dụng mới cho Converter quang:
  • Cấu hình bộ chuyển đổi và chuyển đổi đa cổng được quản lý từ xa
  • Chuyển đổi bước sóng WDM để nâng cao dung lượng băng thông
  • Bật Fiber to the máy tính Desktop
Converter quang truyền thông không chỉ chuyển đổi đồng sang sợi quang và chuyển đổi giữa các loại sợi quang khác nhau. Converter quang cho mạng Ethernet có thể hỗ trợ công nghệ chuyển mạch tích hợp và cung cấp khả năng thực hiện chuyển mạch tỷ lệ 10/100 và 10/100/1000. Ngoài ra, Converter quang có thể hỗ trợ các tính năng nâng cao bao gồm ưu tiên VLAN, Chất lượng dịch vụ (QoS), Kiểm soát truy cập cổng và Kiểm soát băng thông. Các tính năng này tạo điều kiện thuận lợi cho việc triển khai dữ liệu, thoại và video mới cho người dùng cuối. Converter quang có thể cung cấp tất cả các khả năng chuyển đổi phức tạp này trong một thiết bị nhỏ, hiệu quả về chi phí.

Giá converter quang tiết kiệm chi phí thiết bị vốn bằng cách cho phép kết nối giữa các thiết bị chuyển mạch, máy chủ, bộ định tuyến và trung tâm hiện có; bảo toàn vốn đầu tư vào thiết bị kế thừa. Họ cũng giảm chi phí bằng cách tránh sự cần thiết phải cài đặt các liên kết cáp quang mới bằng cách cho phép công nghệ WDM thông qua chuyển đổi bước sóng.

Converter quang cũng giảm chi phí vận hành mạng bằng cách giúp khắc phục sự cố và cấu hình từ xa thiết bị mạng ở các vị trí xa, tiết kiệm thời gian và tiền bạc khi không có người quản trị mạng ở xa.

Converter quang tận dụng lợi ích của cáp quang

Cáp quang có thể vận chuyển nhiều dữ liệu hơn trong khoảng cách xa hơn so với cáp đồng và khoảng cách tăng lên mang lại khả năng tiếp cận nhiều người dùng và thiết bị hơn. Cáp quang có khả năng miễn nhiễm hoàn toàn với nhiễu điện và cung cấp độ bảo mật cao hơn cáp đồng vì nó không có phát xạ điện từ. Những đặc điểm này đã làm cho sợi quang trở thành một phương tiện lý tưởng cho các mạng thương mại, tiện ích, chính phủ và tài chính.

Khoảng cách được hỗ trợ bởi cơ sở hạ tầng mạng cáp quang bị giới hạn chủ yếu bởi công suất quang, hoặc độ sáng, được cung cấp bởi phần cứng giao diện hoạt động. Khoảng cách cáp quang có thể từ 300 mét đến 160 km, tùy thuộc vào loại Converter quang, cáp, bước sóng và tốc độ dữ liệu.

Các loại Converter quang

Có rất nhiều Converter quang từ đồng sang sợi quang và sợi quang có sẵn hỗ trợ các giao thức mạng, tốc độ dữ liệu, loại cáp và đầu nối khác nhau.

Converter quang từ đồng sang sợi quang

Hỗ trợ tiêu chuẩn IEEE 802.3, Converter quang đồng sang sợi quang Ethernet cung cấp kết nối cho các thiết bị Ethernet, Fast Ethernet, Gigabit và 10 Gigabit Ethernet. Một số bộ chuyển đổi hỗ trợ chuyển đổi tỷ lệ 10/100 hoặc 10/100/1000, cho phép tích hợp các thiết bị có tốc độ dữ liệu và kiểu giao diện khác nhau thành một mạng liền mạch.

Converter quang sợi sang sợi quang

Bộ converter quang sợi quang cung cấp kết nối giữa sợi quang đa mode (converter quang multimode) và sợi đơn mode (converter quang singlemode), và giữa sợi quang Duplex (converter quang 2 sợi) và sợi đơn Simplex (converter quang 1 sợi). Ngoài ra, Converter quang sợi sang sợi quang hỗ trợ chuyển đổi từ bước sóng này sang bước sóng khác, bao gồm bước sóng tiêu chuẩn (1310, 1550) và bước sóng CWDM. Converter quang thường độc lập với giao thức và có sẵn cho các ứng dụng Ethernet và TDM.

Converter quang hỗ trợ nhiều loại giao thức mạng:
  • 10, 100, Gigabit và 10G Ethernet
  • 10G OTN
  • T1 / E1 và T3 / E3 / DS3>
  • SONET (OC-3, OC-12, OC-48 và OC-96)
  • Kênh sợi quang
  • Nối tiếp RS-232/422/530
  • Giao thức trong suốt, hỗ trợ tốc độ dữ liệu lên đến 11,32Gbps
Converter quang hỗ trợ nhiều loại cáp quang và đầu nối:
  • Module quang bước sóng chuẩn SFP, SFP + và XFP
  • Module quang SFP, SFP + và XFP CWDM
  • Đầu nối ST, SC, LC và MT-RJ
  • Sợi quang đơn mốt và đa mode
  • Sợi Dupex và đơn Simplex
Converter quang hỗ trợ nhiều loại cáp đồng và đầu nối:
  •  Đồng RJ-45
  •  BNC và BNC nhỏ
  •  Coax
  •  UTP Loại 4, 5 và 6

Converter quang Standalone và bộ Media converter Chassis khung gầm

Converter quang có sẵn dưới dạng các đơn vị độc lập nhỏ gọn có thể được cấp nguồn AC hoặc DC. Các Converter quang độc lập được triển khai để chuyển đổi một kết nối đồng sang cáp quang trong việc triển khai điểm-điểm.
Converter quang Standalone và bộ Media converter Chassis khung gầm
Converter quang dựa trên khung gầm rack tập trung là các mô-đun plug-in có thể được cài đặt trong nhiều cấu hình khung gầm khác nhau. Mật độ cao, khung gắn giá rack cho phép chạy nhiều sợi quang từ các switch đồng trong cấu trúc liên kết hình sao. Khung gầm nhỏ gọn cung cấp một đường lên cáp quang và nhiều cổng đồng để triển khai biên mạng. Khung gầm có nhiều bộ nguồn để bảo vệ nguồn điện dự phòng và mặt sau dữ liệu cung cấp kết nối giữa các mô-đun để triển khai nhiều cổng linh hoạt và có thể mở rộng.

Converter quang không được quản lý Unmanaged và Managed quản lý

Converter quang không được quản lý Unmanaged chỉ cho phép các thiết bị giao tiếp và không cung cấp cùng mức độ giám sát, phát hiện lỗi và cấu hình như các Converter quang Managed được quản lý tương đương. Kết nối các thiết bị với Converter quang không được quản lý Unmanaged và chúng thường giao tiếp tự động. Converter quang không được quản lý rất dễ sử dụng và cài đặt. Đối với hầu hết các bộ chuyển đổi không được quản lý, yêu cầu cấu hình tối thiểu. Cấu hình cơ bản của các chế độ song công, tự động đàm phán và giao nhau có thể được định cấu hình bằng bộ chuyển mạch DIP. Các Converter quang không được quản lý cung cấp các tính năng mạng cũng có thể được cấu hình với các thiết bị chuyển mạch DIP như chỉ báo lỗi từ xa, truyền lỗi và chế độ lặp lại.

Một converter quang Managed quản lý thường tốn kém hơn một converter quang Unmanaged không được quản lý; tuy nhiên, bộ chuyển đổi được quản lý cung cấp chức năng giám sát mạng, phát hiện lỗi và cấu hình từ xa không khả dụng với Converter quang không được quản lý. Các khả năng quản lý này mang lại những lợi ích hữu hình giúp giảm chi phí vận hành và cải thiện độ tin cậy của mạng.
  • Cấu hình / cung cấp từ xa làm giảm các chuyến đi đến thiết bị cạnh
  • Giám sát hiệu suất cung cấp cảnh báo về các vấn đề tiềm ẩn
  • Quản lý lỗi chủ động giám sát các sự cố mạng và nhanh chóng cách ly các lỗi mạng
  • Giao diện phần mềm trực quan giúp đơn giản hóa việc cung cấp các mạng và dịch vụ phức tạp
  • Converter quang được quản lý yêu cầu phần cứng bổ sung để cho phép quản lý SNMPv1, SNMPv2c và SNMPv3. Đây có thể là một mô-đun quản lý được cài đặt trong cùng một khung với các Converter quang được quản lý hoặc một Converter quang có khả năng quản lý tích hợp.

Cách sử dụng Converter quang từ đồng sang sợi quang

Converter quang đồng sang sợi quang là thiết bị nhỏ gọn cung cấp sự tích hợp liền mạch giữa cáp đồng và cáp quang. Chúng có thể được triển khai trong nhiều mạng khác nhau và thường cung cấp kết nối cáp quang điểm-điểm trong mạng đồng.

Ứng dụng chuyển đổi phương tiện Ethernet điểm-điểm

Ví dụ ứng dụng này trình bày cách triển khai Converter quang và cung cấp tích hợp liền mạch các phương tiện cáp Ethernet khác nhau. Converter quang đồng sang sợi quang Ethernet hỗ trợ nhiều loại cáp và đầu nối, các giao thức mạng khác nhau và tốc độ dữ liệu từ 10 Mbps đến 10G. Một cặp Converter quang đồng sang sợi quang được sử dụng để kết nối hai bộ chuyển mạch đồng qua sợi quang. Một máy trạm và một máy chủ cũng được kết nối với mạng bằng các cặp Converter quang đồng sang sợi quang.
Ứng dụng chuyển đổi phương tiện Ethernet điểm-điểm

Ứng dụng chuyển đổi phương tiện cáp quang Ethernet Campus

Trong ví dụ ứng dụng này, Converter quang 10/100 được lắp đặt trong khung nguồn dự phòng để phân phối sợi quang mật độ cao từ thiết bị chuyển mạch UTP (A) ở lõi mạng. Một bộ chuyển mạch nhóm làm việc UTP (B) được kết nối qua sợi quang với lõi mạng bằng Converter quang 10/100 độc lập. Một bộ chuyển đổi 10/100 khác cho phép kết nối cáp quang với cổng UTP của PC trong ứng dụng cáp quang với máy tính để bàn (C). Bộ chuyển mạch Ethernet (D) được kết nối trực tiếp qua cáp quang với mô-đun Converter quang tại lõi mạng. Ví dụ về ứng dụng mạng này có thể hỗ trợ tốc độ dữ liệu 10/100, 10/100/1000 và 10G.
Ứng dụng chuyển đổi phương tiện cáp quang Ethernet Campus

Ứng dụng Converter quang 10G Ethernet

Converter quang 10G cung cấp nhiều giải pháp kết nối trung tâm dữ liệu 10G, bao gồm giải quyết sự chênh lệch giao diện giữa thiết bị có cổng 10GBASE-T RJ-45 và máy chủ rack hiện có hoặc thiết bị chuyển mạch có cổng cáp quang. Những thay đổi về kiến ​​trúc như di chuyển từ Top of Rack sang End of Row có thể gây ra những thách thức về hệ thống cáp khi kéo dài khoảng cách mạng từ các giá đỡ của máy chủ.

Trong ứng dụng này, cáp quang được sử dụng để mở rộng khoảng cách giữa các thiết bị chuyển mạch 10G và máy chủ. Khung nguồn dự phòng với Converter quang plug-in từ Đồng sang Sợi 10G được sử dụng để chuyển đổi cáp CAT-6A từ các cổng RJ-45 trên bộ chuyển mạch tổng hợp sang cáp quang.

Ở đầu kia của lần chạy cáp quang đầu tiên, một Converter quang 10G Đồng sang Sợi quang 10G độc lập được sử dụng để chuyển đổi sợi quang trở lại thành đồng để kết nối với máy chủ 10G có cổng RJ-45. Lần chạy sợi quang thứ hai kết nối trực tiếp với một cổng sợi quang trên bộ chuyển mạch 10G.

Converter quang 10G hỗ trợ cáp CAT-6A (lên đến 100 mét) để mở rộng khoảng cách đến máy chủ, thiết bị chuyển mạch và bảng vá lỗi. Đối với các liên kết cáp CAT-6A dưới 30 mét, chế độ Tiếp cận ngắn 10GBASE-T có thể được sử dụng để tiết kiệm năng lượng bằng cách giảm yêu cầu về điện và làm mát.

 Ứng dụng Converter quang 10G Ethernet

Cách sử dụng Converter quang từ đồng sang sợi quang TDM

Converter quang truyền thông đồng sang sợi quang T1 và T3 cung cấp khả năng mở rộng ranh giới hiệu quả về chi phí của các giao thức viễn thông TDM (Ghép kênh phân chia theo thời gian) truyền thống với hệ thống cáp quang
Cách sử dụng Converter quang từ đồng sang sợi quang TDM

Ứng dụng converter quang T1

Converter quang T1 và T3 hoạt động theo cặp kéo dài khoảng cách của mạch TDM qua cáp quang, cải thiện khả năng chống nhiễu, chất lượng dịch vụ, bảo vệ chống xâm nhập và an ninh mạng. Chúng thường được triển khai để cung cấp một giải pháp đáng tin cậy và hiệu quả về chi phí để mở rộng các điểm phân giới viễn thông qua một khu phức hợp kinh doanh hoặc lên một tòa nhà cao tầng bằng cách sử dụng cáp quang.

Trong ứng dụng này, một cặp Converter quang T1 / E1 được sử dụng để mở rộng điểm phân ranh giới (chuyển giao từ Nhà cung cấp dịch vụ) đến một tòa nhà cho thuê khác bằng cáp quang. Có thể triển khai nhiều loại sợi quang khác nhau và các liên kết sợi quang có thể được mở rộng lên đến 120 km bằng cách sử dụng sợi quang đơn mode.

Cách sử dụng Converter quang RS-232

Bộ chuyển đổi nối tiếp sang sợi quang cung cấp khả năng mở rộng sợi quang cho các kết nối đồng giao thức nối tiếp. Chúng có thể tự động phát hiện tốc độ truyền tín hiệu của thiết bị nối tiếp Full-Duplex được kết nối và hỗ trợ các cấu hình điểm-điểm và đa điểm.
Ứng dụng Converter quang RS-232

Ứng dụng Converter quang RS-232

Bộ chuyển đổi quang RS-232 có thể hoạt động như thiết bị không đồng bộ, hỗ trợ tốc độ lên đến 921.600 baud và hỗ trợ nhiều loại tín hiệu điều khiển luồng phần cứng để cho phép kết nối liền mạch với hầu hết các thiết bị nối tiếp. Trong ví dụ này, một cặp bộ chuyển đổi RS-232 cung cấp kết nối nối tiếp giữa PC và Máy chủ đầu cuối cho phép truy cập vào nhiều thiết bị dữ liệu thông qua cáp quang.

Hướng dẫn sử dụng bộ chuyển đổi quang điện từ sợi quang sang sợi quang

Meida Converter quang cung cấp kết nối giữa sợi cáp quang multimode (MM) và chế độ  sợi cáp quang singlemode (SM), và giữa sợi quang kép duplex và sợi đơn simplex. Ngoài ra, chúng hỗ trợ chuyển đổi từ bước sóng này sang bước sóng khác. Converter quang sợi quang thường độc lập với giao thức và có sẵn cho các ứng dụng Ethernet và TDM.
Ứng dụng bộ chuyển đổi sợi quang chế độ multimode sang singlemode

Ứng dụng bộ chuyển đổi sợi quang chế độ multimode sang singlemode

Mạng doanh nghiệp thường yêu cầu chuyển đổi từ sợi cáp quang MM sang cáp quang SM, hỗ trợ khoảng cách xa hơn so với sợi MM. Việc chuyển đổi chế độ thường được yêu cầu khi: 1) thiết bị cũ chi phí thấp hơn sử dụng cổng MM và yêu cầu kết nối với thiết bị SM, 2) tòa nhà có thiết bị MM, trong khi kết nối với nhà cung cấp dịch vụ là SM, 3) thiết bị MM trong một tòa nhà trong khuôn viên trường và sợi SM được sử dụng giữa các tòa nhà.

Một Converter quang có thể mở rộng mạng MM trên cáp quang SM với khoảng cách lên đến 160km. Trong ứng dụng này, hai thiết bị chuyển mạch Gigabit Ethernet được trang bị cổng cáp quang MM được kết nối bằng cách sử dụng một cặp bộ chuyển đổi cáp quang Gigabit, bộ chuyển đổi cáp quang MM thành SM và cho phép kết nối khoảng cách xa giữa các thiết bị chuyển mạch.

Bộ chuyển đổi sợi quang kép duplex sang sợi quang đơn simplex

Mạng doanh nghiệp cũng có thể yêu cầu chuyển đổi giữa cáp quang kép và cáp quang đơn, tùy thuộc vào loại thiết bị và cáp quang được lắp đặt trong cơ sở. Sợi đơn là chế độ đơn và hoạt động với bước sóng hai hướng, thường được gọi là BIDI. Thông thường, sợi đơn BIDI sử dụng bước sóng 1310nm và 1550nm trên cùng một sợi quang theo các hướng ngược nhau. Sự phát triển của các bước sóng hai hướng trên cùng một sợi quang là tiền thân của Ghép kênh phân chia theo bước sóng.
Bộ chuyển đổi sợi quang kép duplex sang sợi quang đơn simplex
Trong ứng dụng này, hai công tắc sợi kép được kết nối thông qua sợi đơn. Vì một sợi quang BIDI sử dụng hai bước sóng riêng biệt trên cùng một sợi sợi, nên bộ truyền (Tx) ở một đầu của liên kết sợi sẽ khớp với bộ nhận (Rx) từ đầu kia và ngược lại.

Cách sử dụng converter để chuyển đổi Transponders for bước sóng Wavelength

Converter quang truyền thông từ đồng sang sợi quang và sợi quang có khả năng chuyển đổi bước sóng bằng cách sử dụng các module quang dạng SFP truyền các bước sóng khác nhau. Module quang SFP cung cấp một phương pháp thuận tiện và linh hoạt để thích ứng với các yêu cầu thiết bị khác nhau.

Đối với các ứng dụng liên quan đến ghép kênh phân chia theo bước sóng (WDM), bộ chuyển đổi đồng sang sợi quang có thể chuyển đổi giao diện đồng sang bước sóng WDM cụ thể. Bộ chuyển đổi sợi quang cung cấp giải pháp tiết kiệm chi phí để chuyển đổi từ bước sóng quang tiêu chuẩn (850nm, 1310nm và 1550nm) của thiết bị cũ sang bước sóng quang được chỉ định cho mạng WDM. Bộ chuyển đổi bước sóng sợi quang còn được gọi là bộ phát đáp. Bộ truyền tín hiệu là giao thức minh bạch và có thể hỗ trợ Giao diện vô tuyến công cộng chung (CPRI), Kênh sợi quang và tốc độ dữ liệu Ethernet.

Công nghệ WDM cung cấp sự linh hoạt để tăng dung lượng của cơ sở hạ tầng cáp quang hiện có, loại bỏ nhu cầu đặt sợi mới tại các vị trí hết công suất. Băng thông được tăng lên vì mỗi bước sóng mang dữ liệu độc lập với các bước sóng khác, cho phép các nhà thiết kế mạng kết hợp và kết hợp tốc độ (10Mbps lên đến 10Gbps) và các giao thức (T1, T3, OC-3, OC-12, Ethernet, v.v.) trên cùng một sợi quang liên kết.
Cách sử dụng converter để chuyển đổi Transponders for bước sóng Wavelength
Trong ví dụ ứng dụng này, mạng doanh nghiệp yêu cầu nhiều thiết bị và giao thức mạng được kết nối giữa một khuôn viên với một tòa nhà khác. Thách thức là chỉ có một liên kết cáp quang giữa các tòa nhà. Sử dụng bộ chuyển đổi quang điện media converter với SFP và hai bộ ghép kênh WDM (MUX), ba bước sóng được gửi qua cùng một liên kết sợi quang.

Có một bộ chuyển mạch cáp quang Ethernet Gigabit, một Bộ chuyển mạch Ethernet 10/100 UTP và một Bộ ghép kênh DS3 ở lõi mạng. Liên kết chuyển mạch sợi quang được chuyển đổi từ sợi 1310nm sang 1570nm, liên kết chuyển mạch Ethernet UTP được chuyển đổi từ sợi đồng sang sợi 1590nm và liên kết Bộ ghép kênh DS3 được chuyển đổi từ đồng DS3 sang sợi 1610nm. Cả ba bước sóng được kết hợp (ghép kênh) thành liên kết sợi chung WDM.

Ở đầu kia của liên kết sợi WDM, MUX lọc ra từng bước sóng và cung cấp kết nối với các liên kết sợi riêng lẻ. Tại mỗi liên kết, một Converter quang với bước sóng thích hợp SFP sẽ chuyển đổi sợi quang trở lại thành đồng. Hai liên kết Ethernet được kết nối với bộ chuyển mạch nhóm làm việc và liên kết DS3 được kết nối với một PBX.
 
Sản phẩm bộ chuyển đổi quang điện được ưa chuộng:
Converter quang 1 sợi singlemode 10/100M SC Din-rail Mini 20KM Converter quang 1 sợi singlemode 10/100/1000M SC Din-rail Mini 20KM
Converter quang poe 1 port 1000 Converter quang poe 2 port 1000
Converter quang điện SFP-10/100/1000M  Converter cáp quang 2 sợi singlemode 10/100M SC 20KM
Các tin bài khác