Góc tư vấn cáp quang

Cáp quang có ưu điểm gì? các thành phần phụ kiện quang cơ bản

19/11/2016

Vài ưu điểm của cáp quang single mode và cáp quang multimode cùng các thành phần cơ bản như hộp phối ODF quang, dây nhảy quang, dây nối quang, adapter quang, ống co nhiêt... không thể thiếu cho hệ thống mạng cáp quang của ban. 

Cáp quang có ưu điểm gì?

  • Dung lượng lớn, kích thước và trọng lượng nhỏ do đó dễ dàng lắp đặt
  • Không bị nhiễu bởi các tín hiện điện, điện từ hoặc thậm chí cả bức xạ ánh sáng
  • Tính cách điện do được làm từ thủy tinh, không chứa vật chất dẫn điện nên rất an toán
  • Tính bảo mật cao, chịu đựng được những điều kiện về nhiệt độ và độ ẩm khắc nghiệt
  • Tính linh hoạt do các hệ thống thông tin quang đều khả dụng cho hầu hết các dạng thông tin số liệu, thoại và video.

Cáp quang Single mode là gì mà nhà mạng viễn thông hay sử dụng cáp gì khi mở rộng mạng lưới?

  • Cáp quang Single mode (SM) có đường kính core khá nhỏ (khoảng 9µm), sử dụng nguồn phát laser truyền tia sáng xuyên suốt vì vậy tín hiệu ít bị suy hao và có tốc độ khá lớn. Cáp quang Single mode thường hoạt động ở 2 bước sóng 1310nm và 1550nm.
  • Cáp quang Single mode truyền được dữ liệu với khoảng cách không giới rất xa, được các đơn vị viễn thông sử dụng để truyền dữ liệu trong hệ thống của họ

Cáp quang Multimode là gì? 

  • Cáp quang Multimode (MM) có đường kính core lớn hơn SM (khoảng 50µm, 62.5µm). MM sử dụng nguồn sáng LED (Light Emitting Diode) hoặc laser để truyền tia sáng và thường hoạt động ở 2 bước sóng 850nm, 1300nm;
  • Cáp quang Multimode có khoảng cách kết nối và tốc độ truyền dẫn nhỏ hơn SM, được sử dụng rộng rãi trong các ứng dụng truyền dữ liệu với khoảng cách ≤ 5Km đặc biệt được sử dụng trong các thi công hệ thống mạng LAN nội bộ

Thành phần cơ bản khi đấu nối thi công hệ thống mạng cáp quang gồm:

  • Để đấu nối hệ thống, cáp quang được kéo dẫn vào tủ đựng hộp ODF quang hoặc vào các cổng vào và ra như (module quang, converter quang, switch quang) trên các thiết bị truyền dẫn quang, người ta thường sử dụng dây nối quang một đầu có sẵn một đoạn cáp quang đấu nối hoặc cả hai đầu có sẵn đầu nối dây nhảy quang. Nếu như converter quang đóng vai trò như bộ chuyển đổi quang điện thì dây nhảy quang lại là phụ kiện rất quan trọng giúp kết nối giữa các thiết bị để mạng cáp quang hoạt động trơn tru và hiệu quả nhất.
  • Dây nối quang hay còn gọi là dây hàn quang – một thiết bị quan trọng được sử dụng để khắc phục một cách nhanh chóng các lối đứt dây cáp trong quá trình sử dụng. Dây nối quang được hiểu là đoạn sợi quang có đường kính từ 0.9mm – 3.0mm và chiều dài từ 1m – 1.5m tùy theo yêu cầu cũng như đầu nối: SC/PC, SC/APC, FC/PC, FC/APC, ST/PC, MT-RJ/PC, MU/PC, E2000, SMA,.... 
  • Adaptor quang có rất nhiều loại với thông số kỹ thuật cũng như công dụng riêng biệt như, Nhưng Adaptor quang SC bây giờ là sản phẩm thông dụng và được tin dùng nhất trên thị trường thiết bị viến thông hiện nay.
  • ODF quang là một trong những thiết bị quan trọng và phổ biến được ứng dụng trong quá trình bảo vệ mối hàn quang đồng thời phân phối kết nối quang đến module quang và converter quang.
  • Tủ ODF quang thường được lắp ở cả trong nhà lẫn ngoài trời, tùy theo nhu cầu cũng như mục đích của người dùng. Trên thị trường có rất nhiều loại tủ ODF quang khác nhau, phần lớn chúng được phân theo cấu tạo vỏ (vỏ nhựa, vỏ sắt sơn tĩnh điện) hoặc dung lượng (thường là trên 72FO). Đối với tủ ODF quang thường chứa rất nhiều ODF quang nhỏ hơn dạng Rackmount hoặc treo tường Wallmount (2FO, 4FO, 8FO …)
Trên đây là một số thành phần tiêu biểu trong hệ thống mạng cáp quang. Chúng tôi sẽ giới thiệu với các bạn một số thành phần cốt lõi nữa trong các phần sau khi mở rộng mạng cáp quang sẽ cần đến. Với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực cung cấp thiết bị cáp quang – phụ kiện quang. Netsystem - mang cả thế giới cáp quang đến ngôi nhà của bạn.


<< Xem thêm tin bài >> 2 loại Adapter quang SC LC được dùng phổ biến có gì mà bạn hay chọn?

<< Xem thêm tin bài 
>> Dây nhảy quang là gì? 4 mẫu mà bạn cần lựa chọn bây giờ

 
Các tin bài khác