Góc tư vấn cáp quang

Module quang X2, XPAK, XENPAK, XFP, SFP+ 10GB là gì?

18/04/2021

Cùng chúng tôi tìm hiểu định nghĩa cũng như phân loại về các loại module quang X2, XPAK, XENPAK, XFP, SFP+ 10GB trong bài viết sau:

Module quang X2 là gì?

Như được định nghĩa trong thỏa thuận đa nguồn X2, Module quang X2 là module quang 10 Gigabit/s nhỏ gọn được thiết kế để sử dụng hệ thống hỗ trợ đường ray bên cho phép tản nhiệt và khung bezel mặt trước dễ dàng điều chỉnh phù hợp với các nhu cầu khác nhau của phím 10 Gb / giây thị trường. Cấu trúc của hệ thống ray X2 đã được thiết kế cẩn thận để cho phép luồng không khí không bị chặn trên toàn bộ chiều dài của diện tích bề mặt trên cùng, không phân biệt hướng. X2 có thể được gắn trên bảng điều khiển phía trước, bảng mạch giữa, hoặc trên một “lưỡi dao” PCI “thông thường” hoặc PCI nhỏ gọn. Khả năng hỗ trợ các biến thể chiều cao khác nhau, mà không cần thay đổi thanh đỡ bên hông, cũng là một điểm mạnh chính của X2.

Tương tự như XENPAK, Module quang X2 có đầu nối điện 70 chân và hỗ trợ triển khai XAUI bốn làn của XENPAK (giao diện đơn vị đính kèm 10 Gigabit) ở cả tốc độ Ethernet (3.125 Gb / giây) và / hoặc Fibre Channel (3,1875 Gb / giây). X2 cũng phù hợp với tiêu chuẩn IEEE 802.3ae, Fibre Channel 10GFC.

Module quang XPAK là gì?

Thỏa thuận đa nguồn XPAK (MSA) được xuất bản vào năm 2002, có sự tham gia của các thành viên Blaze, E2O Communications, Opteon, Fujitsu, Picolight, Infineon Technologies, Intel, Tyco Electronics và Molex. Trong XPAK MSA, nó xác định các tính năng giảm thiểu nhiễu cơ học, nhiệt và điện từ (EMI) của hệ số hình thức, cũng như các thông số kỹ thuật điện quang 10-GbE và XENPAK MSA tham chiếu. Cung cấp mật độ cổng cao hơn, hiệu quả năng lượng và dễ dàng tích hợp với thiết bị mạng, module quang XPAK cho phép các nhà sản xuất thiết bị mạng triển khai các liên kết 10-GbE lên đến 10- và cuối cùng là 40 km, đại diện nhóm tuyên bố. Khoảng cách tăng lên này cho phép Ethernet 10-Gigabit di chuyển từ các ứng dụng đường lên tổng hợp sang các liên kết khối lượng lớn, từ máy chủ đến bộ chuyển mạch và bộ chuyển đổi lưu trữ.

XPAK với cùng sơ đồ chân của XAUI 70 chân (Giao diện bộ phận đính kèm 10-Gbit / giây) như XENPAK, nhưng với kích thước nhỏ hơn, cung cấp mật độ tăng cho các nhà sản xuất thiết bị bộ định tuyến và chuyển mạch. Chiều cao thấp, độ sâu hạn chế và khả năng gắn một mặt của hệ số dạng XPAK cũng cho phép các ứng dụng thẻ PCI bao gồm thẻ giao diện mạng 10-GbE, bộ điều hợp kênh, mặt sau và các thiết bị chuyển mạch doanh nghiệp và SAN được đóng gói dày đặc.

Module quang XENPAK là gì?

XENPAK là thỏa thuận đa nguồn (MSA) cho gói thu phát 10 Gigabit Ethernet (10GbE). Đây là Module quang sợi quang 10G lâu đời nhất. Module quang XENPAK được thiết kế với giao diện XAUI và Giao diện màn hình chẩn đoán kỹ thuật số, tuân thủ giao thức XENPAK MSA và đáp ứng ứng dụng của giao thức Ethernet 802.3ae 10GB. Module quang XENPAK được cung cấp cho các giao diện lớp vật lý hỗ trợ cáp quang đa chế độ và đơn chế độ và cáp đồng InfiniBand có đầu nối như CX4. Khoảng cách truyền thay đổi từ 100 mét (330 ft) đến 80 km (50 mi) trên cáp quang và lên đến 15 mét (49 ft) trên cáp CX4. Các XENPAK mới hơn sử dụng tiêu chuẩn 10GBase-LX4 hoạt động bằng cách sử dụng nhiều bước sóng trên các sợi đa chế độ cũ ở khoảng cách lên đến 300 mét (980 ft),

Hệ số hình thức XENPAK ban đầu được hỗ trợ bởi nhiều nhà sản xuất thiết bị mạng và nhà cung cấp quang học thu phát. Tuy nhiên, những tiến bộ trong công nghệ đã dẫn đến các yếu tố hình thức nhỏ gọn hơn cho các ứng dụng Ethernet 10 Gigabit. Ngay sau khi tiêu chuẩn được giới thiệu vào năm 2001, hai tiêu chuẩn liên quan đã xuất hiện: XPAK và X2. Hai tiêu chuẩn này có giao diện điện giống như XENPAK (được gọi là XAUI) nhưng đặc tính cơ học nhỏ hơn. XENPAK được thay thế bằng Module quang X2 hoặc SFP + cung cấp mật độ cổng cao hơn và hầu hết các nhà cung cấp Module quang ngừng cung cấp ra thị trường. Tuy nhiên, ngày nay có khá ít bộ chuyển mạch Ethernet hoặc bộ định tuyến có cổng Xenpak hoạt động, một bộ chuyển đổi Xenpak sang SFP + đã được sản xuất để đáp ứng nhu cầu.

Các loại XENPAK
  • Phân loại theo ứng dụng: XENPAK CWDM, XENPAK DWDM, XENPAK sợi kép, XENPAK BIDI
  • Phân loại theo khoảng cách: CX4 trong 15m trên đồng, SR trong 300m, LRM trong 220m, LR trong 10km hoặc 20km, ER trong 40km, ZR trong 80km.

Module quang XFP là gì?

Module quang XFP có sẵn với nhiều loại, cho phép người dùng chọn Module quang thích hợp cho từng liên kết để cung cấp phạm vi tiếp cận quang học cần thiết so với loại sợi quang có sẵn (ví dụ như sợi đa mode hoặc sợi đơn mode). Module quang XFP thường có sẵn trong các loại khác nhau sau:
  • SR (tầm ngắn): 850 nm, cho tối đa 300 m trên MMF (OM3)
  • LR (tầm xa): 1310 nm, cho tối đa 10k m trên SMF (G.652)
  • LR M (đa chế độ tiếp cận dài): 1310 nm, cho tối đa 220 m trên MMF (OM3)
  • ER (phạm vi tiếp cận mở rộng): 1550 nm, cho tối đa 40k m trên SMF (G.652)
  • ZR: 1550 nm, cho tối đa 80k m trên SMF (G.652)

XFP so sánh với SFP+

XFP là một tiêu chuẩn riêng biệt cũng hỗ trợ tốc độ 10Gb / s cho các ứng dụng của Ethernet 10 Gigabit, Kênh sợi quang 10 Gbit / s, Mạng quang đồng bộ (SONET) ở tốc độ OC-192, Mạng quang đồng bộ STM-64, 10 Gbit / s Quang Mạng truyền tải (OTN) OTU-2 và các liên kết quang học song song. Sự khác biệt chính giữa SFP + và tiêu chuẩn XFP cũ hơn một chút là SFP + không có chip để phục hồi dữ liệu và đồng hồ, làm cho SFP + nhỏ hơn XFP, cho phép mật độ cổng lớn hơn. Tuy nhiên, một số nhà sản xuất quang SFP + như CABLEXA đã phát triển SFP+ với CDR cho các ứng dụng đặc biệt. XFPđược xác định bởi Thỏa thuận đa nguồn XFP khác với SFP + MSA. Kể từ khi SFP + kích thước nhỏ hơn XFP cung cấp mật độ cổng cao hơn trong bộ chuyển mạch và bộ định tuyến, ngày nay nó ngày càng trở nên phổ biến hơn.
Kiểu Chuẩn Data Rate Wavelength Kiểu cáp Max Distance Connector DOM Nhiệt độ
 SFP+ IEE802.3ae 6Gbps  850nm OM3 120km LC Yes Commercial Industrial
SFF-8431 8.5Gbps 1310nm OM4
SFF-8432 10Gbps 1550nm OS1
    CWDM OS2
    DWDM  
    BIDI  
    Tunable  
    Copper  
 XFP IEE802.3ae 6Gbps 850nm OM3 120km LC Yes Commercial Industrial
XFP MSA 8.5Gbps 1310nm OM4
  10Gbps 1550nm OS1
    CWDM OS2
    DWDM  
    BIDI  
    Tunable  
    Copper  

Module quang SFP+ là gì?

SFP+ là Module quang đa tốc độ thế hệ tiếp theo, có thể cắm nóng, kích thước nhỏ, nối tiếp đến nối tiếp, thường được sử dụng trong truyền thông dữ liệu 8,5GbE đến 11GbE và mạng vùng lưu trữ (SAN). Nó là một biến thể của Module quang quang SFP thông thường với giao diện nâng cao được xác định trong SFF-8074i, SFP + với kích thước tương tự SFP và tuân theo SFF-8472 (giao diện chẩn đoán kỹ thuật số cho Module quang quang) mang đến cho người dùng cuối khả năng giám sát thực -thông số thời gian của SFP, chẳng hạn như công suất đầu ra quang học, công suất đầu vào quang học, nhiệt độ, dòng phân cực laser và điện áp cung cấp Module quang. Mô-đun SFP + là một biến thể của Module quang quang SFP.

Hệ số dạng mô-đun SFP+ nhỏ hơn khoảng 30%, sử dụng ít năng lượng hơn, yêu cầu ít linh kiện hơn và rẻ hơn so với hệ số dạng mô-đun có thể cắm hệ số hình thức nhỏ 10 Gigabit (XFP), vốn đã nhỏ hơn và sử dụng ít năng lượng hơn XPAK , XENPAK và các hệ số dạng X2. Vì SFP + với kích thước nhỏ hơn quang học XFP biến thể cũ hơn, cho phép mật độ cổng lớn hơn trong thiết bị mạng.

Các loại SFP+
  • Phân loại theo Ứng dụng: SFP + CWDM, SFP + DWDM, SFP + BIDI, Cáp quang kép SFP +, SFP + cáp đồng gắn trực tiếp (SFP + DAC), SFP + cáp quang chủ động (SFP + AOC)
  • Phân loại theo Tốc độ dữ liệu: 8,5Gb / s SFP +, 10Gb / s SFP + , 16Gb / s SFP +
  • Phân loại theo khoảng cách: SR trong 300m, LRM trong 220m, LR trong 10km hoặc 20km, ER trong 40km, ZR trong 80km hoặc 100km.
Module quang Cisco 1GB
GLC-SX-MMD GLC-EX-SMD
GLC-LH-SMD GLC-LH-SM
GLC-TE GLC-ZX-SMD
MGBT1 MGBLX1
MGBSX1 MGBLH1
SFP-10G-SR SFP-10G-SR-S
SFP-10G-LR SFP-10G-LR-S
SFP-10G-LRM SFP-10G-T-X
SFP-10G-ZR SFP-10G-ZR-S
SFP-10G-ER SFP-10G-ER-S
SFP-10G-SR-X SFP-10G-LR-X
SFP-10G-BX40U-I SFP-10G-BX40D-I
Các tin bài khác