Góc tư vấn cáp quang

Module quang khác module quang công nghiệp industrial là gì?

18/04/2021

Cùng tìm hiểu định nghĩa và các loại module quang thương mại commecial khác module quang công nghiệp industrial và ứng dụng của nó trong bài viết này

Module quang là gì?

Định nghĩa module quang

Module quang còn được gọi là Fiber Optical Transceiver, Optical Module, Optics Module etc... Nó là một thiết bị đóng gói, đơn lẻ sử dụng công nghệ cáp quang để truyền và nhận dữ liệu. "Máy thu phát" là sự kết hợp của hai từ, máy phát "và" máy thu ". Nói cách khác, Module quang bao gồm cả bộ phát và bộ thu được kết hợp và chia sẻ mạch điện chung hoặc một vỏ duy nhất. Nó là một bộ phận quan trọng của thiết bị mạng quang có các bộ phận điện tử để điều kiện và mã hóa / giải mã dữ liệu thành các xung ánh sáng sau đó gửi chúng đến đầu kia dưới dạng tín hiệu điện. Để gửi dữ liệu dưới dạng ánh sáng, nó sử dụng nguồn sáng, chẳng hạn như tia laser VSCEL, FP và DFB, được điều khiển bởi các bộ phận điện tử và để nhận các xung ánh sáng, chẳng hạn như Pin, APD, nó sử dụng chất bán dẫn photodiode .

Các loại module quang commecial

Module quang được phân thành nhiều loại để đáp ứng yêu cầu đa dạng.

Phân loại theo tốc độ
Tốc độ truyền là số bit được truyền trong một giây. Đơn vị đo tốc độ truyền tính bằng Mbps (Megabit trên giây) hoặc Gbps (Gigabit trên giây). Tùy thuộc vào tốc độ truyền dẫn, Module quang được phân loại thành 0,5Mbps , 2Mbps, 10Mbps, 52Mbps , 84Mbps, 100Mbps, 155Mbps, 350Mbps, 622Mbps, 1Gbps, 2.125Gbps, 2,5Gbps, 3Gbps, 4,25Gbps, 6Gbps, 8Gbps, 10Gbps, 16Gbps , 25Gbps , 32Gbps, 40Gbps , 56Gbps , 100Gbps, 120Gbps và 400Gbps.

Phân loại theo gói
Theo gói thu phát cáp quang, chúng được phân loại là QSFP+, QSFP, QSFP28, SFP28, CFP, CFP2, CFP4, CXP, SFP , CSFP, SFP + , GBIC, XFP , XENPAK , X2 , 1X9 , SFF , 200 / 3000pin...

Phân loại theo kiểu
Sợi quang được phân loại thành sợi đơn mode SMF và sợi đa mode MMF. Do đó, Module quang cũng được phân loại là module quang singlemode và module quang multimode để hỗ trợ các sợi quang khác nhau. Các module quang single-mode thường có khoảng cách truyền từ 10 km đến 160 km, trong khi module quang multi-mode được sử dụng cho khoảng cách truyền ngắn như 0,5 km đến 2 km.

Phân loại theo ứng dụng module quang
Có nhiều module quang khác nhau cho các ứng dụng khác nhau. Theo ứng dụng khác nhau, Module quang cũng được phân loại thành SONET / SDH, FE / GE / 10GE / 25GE / 40GE / 50GE/ 100GE / 400GE Ethernet, Broadcast Video, CPRI, LTE, Fibre Channel, v.v.

Cấu trúc của một module quang
Lấy SFP / SFP + phổ biến nhất làm ví dụ, Module quang bao gồm các bộ phận dưới đây. Các ống kính quang học XFP, QSFP, CFP, CFP2, GBIC khác có cấu trúc tương tự.
Module quang khác module quang công nghiệp industrial là gì?
1 Latch
2 Optical Receiver
3 Optical Transmitter
4 Transceiver Shell
5 Label
6 Dust Plug
7 Spring

Ứng dụng module quang
Module quang được tìm thấy rộng rãi trong các ứng dụng mạng có dây như Ethernet, Fibre Channel, SONET / SDH / ONT, CPRI, FTTx và InfiniBand. Nền tảng bao gồm bộ chuyển mạch Ethernet, bộ định tuyến, tường lửa, cạc giao diện mạng và bộ chuyển đổi converter quang. Các card giao diện lưu trữ, còn được gọi là HBA hoặc chuyển mạch lưu trữ Fibre Channel, cũng sử dụng các module quang này cho các tốc độ khác nhau như 2Gb, 4Gb, 8Gb và 16Gb.

Các thông số chính của module quang
  • Tốc độ dữ liệu Data Rate: số bit được truyền trong một giây.
  • Khoảng cách truyền Transmission distance: khoảng cách tối đa mà tín hiệu quang có thể truyền. Các tín hiệu quang được gửi từ các loại nguồn khác nhau có thể truyền qua các khoảng cách khác nhau do các tác động tiêu cực của sợi quang, chẳng hạn như sự phân tán và suy giảm. Khi kết nối giao diện quang, hãy chọn mô-đun và sợi quang dựa trên khoảng cách truyền tín hiệu tối đa.
  • Bước sóng trung tâm Central wavelength: bước sóng trung tâm thể hiện dải sóng dùng để truyền tín hiệu quang. Hiện tại, chủ yếu có ba bước sóng trung tâm cho các mô-đun module quang phổ biến: 850 nm, 1310 nm và 1550 nm, tương ứng đại diện cho ba dải sóng.
  • Công suất phát quang Optical Transmit power: Công suất quang đầu ra của module quang khi nó hoạt động bình thường. Khi hai module quang quang được kết nối, công suất quang phát của một đầu phải nằm trong phạm vi của công suất quang nhận ở đầu kia.
  • Công suất nhận Receiving sensitivity: công suất thu nhận của module quang có thể nhận được tín hiệu quang trong phạm vi tỷ lệ lỗi bit (BER = 10-12), tính bằng dBm.
  • Chế độ sợi quang Fiber mode: Chế độ sợi quang được xác định dựa trên đường kính lõi và tính năng của sợi quang. Sợi quang được phân loại thành sợi đơn mode (SMF) và đa mode (MMF). Các sợi đa mode có đường kính lõi lớn và có thể vận chuyển ánh sáng ở nhiều chế độ. Tuy nhiên, độ phân tán giữa các chế độ lớn hơn nên chúng được sử dụng để truyền tín hiệu quang trong khoảng cách ngắn. Sợi đơn mode (SMF) có kích thước lõi nhỏ và có thể truyền ánh sáng chỉ ở một chế độ với độ phân tán nhỏ, vì vậy chúng có thể truyền tín hiệu quang cho khoảng cách truyền thông xa.
  • Loại đầu nối Connector Type: Loại giao diện trên module quang quang để chứa một sợi quang. Các loại đầu nối thường được sử dụng là đầu nối LC (áp dụng cho module quang QSFP, SFP, SFP +, SFF và XFP), đầu nối SC (áp dụng cho BIDI SFP, GBIC, X2, XENPAK, module quang 1 × 9), đầu nối ST và FC (áp dụng module quang to 1x9), đầu nối MPO (áp dụng cho modul QSFP + SR4 và CXP).
  • Extinction ratio: tỷ số tối thiểu của công suất quang trung bình với tín hiệu được truyền so với công suất quang trung bình mà không có tín hiệu được truyền ở chế độ điều chế hoàn toàn. Tỷ lệ tắt cho biết khả năng của modun quang để xác định tín hiệu 0 và tín hiệu 1. Tham số này là chỉ số chất lượng cho module quang.
  • Eye diagram: một màn hình hiển thị máy hiện sóng trong đó tín hiệu kỹ thuật số từ bộ thu được lấy mẫu lặp đi lặp lại và áp dụng cho đầu vào dọc, trong khi tốc độ dữ liệu được sử dụng để kích hoạt quét ngang.

Module quang công nghiệp là gì

Định nghĩa module quang công nghiệp industrials

Module quang công nghiệp còn được gọi là module quang (rugged connectors and extended operating temperature of -40°C to 85°C ) hoặc module quang công nghiệp, nó đề cập đến module quang có đầu nối chắc chắn và nhiệt độ hoạt động kéo dài từ -40°C đến 85°C trong môi trường công nghiệp khắc nghiệt, chẳng hạn như converter quang công nghiệp hoặc bộ chuyển mạch switch Ethernet industrial để ứng dụng tự động hóa trong công nghiệp và nhà máy, các ứng dụng ngoài trời, hệ thống giao thông đường sắt và thông minh (ITS), hàng hải, dầu khí, khai thác mỏ, v.v. Không giống như module quang thương mại, module quang công nghiệp này phải được thiết kế với hiện trường - các bộ phận được tích điện bao gồm hai cụm lắp ráp phụ quang học, một cụm lắp ráp phụ điện và vỏ, và được thử nghiệm để xử lý nhiệt độ hoạt động từ -40 ° C đến 85 ° C để tránh gây ra bất kỳ lỗi sớm nào cho sản phẩm.

Các loại module quang công nghiệp

  • Industrial 1×9 SC/FC/ST Optic Transceiver
  • Industrial SFP Optic Transceiver
  • Industrial GBIC Optic Transceiver
  • Industrial XFP Optic Transceiver
  • Industrial SFP+ Optic Transceiver
  • Industrial SFF Optic Transceiver
  • Industrial XENAPK Optic Transceiver
  • Industrial X2 Optic Transceiver
  • Industrial CWDM/DWDM Optic Transceiver

Các ứng dụng của module quang công nghiệp

Module quang công nghiệp được chỉ định sử dụng cho các mạng Ethernet công nghiệp như bộ chuyển đổi quang điện công nghiệp,bộ chuyển mạch Ethernet switch công nghiệp. Các môi trường ứng dụng bao gồm tự động hóa công nghiệp và nhà máy, ứng dụng ngoài trời, đường sắt và hệ thống giao thông thông minh (ITS), trạm biến áp tiện ích điện, hàng hải, dầu khí, khai thác mỏ và cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe, v.v. Module quang công nghiệp này đảm bảo độ bền cao nhất và khả năng thích ứng của thiết bị Ethernet công nghiệp trong các điều kiện môi trường khắc nghiệt.
Module quang Cisco 25G
GLC-SX-MMD GLC-EX-SMD
GLC-LH-SMD GLC-LH-SM
GLC-TE GLC-ZX-SMD
MGBT1 MGBLX1
MGBSX1 MGBLH1
SFP-10G-SR SFP-10G-SR-S
SFP-10G-LR SFP-10G-LR-S
SFP-10G-LRM SFP-10G-T-X
SFP-10G-ZR SFP-10G-ZR-S
SFP-10G-ER SFP-10G-ER-S
SFP-10G-SR-X SFP-10G-LR-X
SFP-10G-BX40U-I SFP-10G-BX40D-I
Các tin bài khác