Góc tư vấn công nghệ

Tất tần tật về module quang 1 sợi, module quang sfp 1 sợi là gì?

01/11/2016

Câu hỏi đặt ra là module quang dùng để làm gì? Module quang 1 sợi là sfp module như thế nào?? tại sao lại được gọi là module quang 1 sợi??? bài viết này sẽ trả lời cho các bạn

Cũng giống như bộ chuyển đổi quang điện và converter quang, module quang được biết đến là thiết bị quan trọng trong quá trình thu, phát tín hiệu của ngành công nghệ viễn thông. Module quang 1 sợi là một giao thức được thiết kế với hệ thống cổng mini gbic (khe cắm) đạt chuẩn SFP. Mỗi loại sfp module đều có 2 đầu một gắn với các Router, Switch… và đầu còn lại gắn với hệ thống cáp đồng, cáp quang. 

>> Xem thêm các sản phẩm: Module quang Cisco
 
module quang sfp
module quang sfp
Các sản phẩm module quang single mode  module quang multimode thường được dùng trong quá trình hỗ trợ chuẩn Gigabit Ethernet, SONET… cùng nhiều đường truyền viễn thông, số liệu khác. Mỗi sfp module có thể truyền dữ liệu trong khoảng cách lên đến 120km.

Một vài năm trở lại đây, khi cáp quang trở nên phổ biến và được sử dụng rộng rãi thì các dòng module quang sfp 1 core đã được cải tiến, trang bị thêm nhiều tính năng hiện đại, nhằm đáp ứng yêu cầu của người dùng.

Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều các loại module quang khác nhau, chúng chủ yếu được phân chia dựa trên các tiêu chí, cụ thể:

  • Xét về tốc độ:
    • Module tốc độ 155M (10/100Mbps)
    • Module quang sfp 1.25G hay module quang 1G (1000Mbps, 100Base-SX, 1000Base-LX)
    • Module SDH (STM-1,STM-4, STM-16) có khả năng tương thích với các chuẩn: IEEE 802.3u 100Base-SX, 100Base-LX, 100Base-ZX.mode)
  • Về số sợi quang:
    • Module quang 2 sợi
    • Module quang 1 sợi
  • Về cáp quang:
    • Đa mode (module quang multimode)
    • Đơn mốt (module quang single-mode)
 
Module quang 1 sợi
Module quang 1 sợi
Một phần lớn của ngày nay các sản phẩm mạng hoạt động đã được trang bị khe cắm cho thu phát module quang SFP. Điều này mang lại sự linh hoạt cao nhất có thể cho các cấu hình mạng cho người dùng. Bởi vì việc xây dựng đặc biệt cài đặt có thể được thực hiện ngay cả trong khi hoạt động (hot swap). SFP quang gồm module quang 2 sợi và module quang 1 sợi.

SFP module thu phát mới cho phép truyền dẫn quang hai chiều trên một đơn mode sợi đơn gọi là module quang 1 sợi . Điều này có thể do việc sử dụng hai bước sóng khác nhau (WDM - Wavelength Division Multiplex) và hội nhập của một bộ lọc nhạy cảm bước sóng.

Module quang 1 sợi thu phát này được sử dụng trong một cặp cấu hình và đang làm việc với các bước sóng 1310 nm và 1490 nm. Ngân sách quang học là 15 dB, cho phép khoảng cách 10 km cho các kết nối point-to-point.

Thông thường, để lựa chọn các module quang 1 sợi chất lượng, người ta sẽ chú ý tới chức năng DDM – Digital. Đây được coi là cải tiến vượt trội của loại thiết bị này, những module quang 1 sợi có trang bị tính năng DDM sẽ giúp chuẩn đoán, giám sát và cung cấp cho người sử dụng các thông tin cần thiết về lượng dữ liệu đang truyền, nhận. Đồng thời, phát hiện ra những lỗi phát sinh để khắc phục chúng thật nhanh chóng và kịp thời.

Sở hữu nhiều tính năng vượt trội, module quang 1 sợi đã trở nên phổ biến hơn trong ngành viễn thông giúp cải thiện tốc độ dữ liệu.

Trên thị thường hiện đang bán các sản phẩm module quang 1 sợi sau:

  • Cisco Compatible 1000BASE-BX10 SFP module for single-strand SMF,1490-nm TX/1310-nm RX wavelength, single LC/PC connector
  • Cisco compatible 1000BASE-BX20 SFP module for single-strand SMF, 1490-nm TX/1310-nm RX wavelength, 20Km
  • Module quang sfp transceiver , 1000BASE-BXU, TX-1310nm/RX-1490nm, SMF, 10km, Single LC
  • Module quang sfp transceiver, 1000BASE-BXD, TX-1490nm/RX-1310nm, SMF, 10km, Single LC
  • Module quang sfp transceiver, 100BASE-BXD, TX-1550nm/RX-1310nm, SMF, 15km, Single LC
  • Module quang sfp transceiver, 100BASE-BXU, TX-1310nm/RX-1550nm, SMF, 15km, Single LC
module quang 2 sợi
module quang 2 sợi
Bạn đang có nhu cầu mua sắm và lắp đặt SFP module? Bạn cần biết thêm thông tin về sản phẩm tiện ích này? Hãy nhấc máy lên và gọi ngay cho chúng tôi, với đội ngũ nhân viên có trình độ, am hiểu chuyên sâu về các thiết bị viễn thông quang, chúng tôi tự tin sẽ mang đến cho quý khách hàng những thông tin thật hữu ích.

Netsystem sở hữu không gian làm việc chuyên nghiệp, hệ thống máy móc hiện đại, kho hàng với hàng trăm mẫu mã, chủng loại SFP module đạt chuẩn chất lượng đến từ các nhãn hàng uy tín trên thế giới. Đến Netsystem chắc chắn bạn sẽ tìm được thiết bị module quang 1 sợi cũng như module quang 2 sợi mà mình mong muốn với giá cả phải chăng cùng dịch vụ hoàn hảo, Netsystem mang cả thế giới module quang đến hạ tầng mạng của bạn.

>>>>> Giá module quang sfp Cisco GLC-SX-MMD chỉ từ  900K/chiếc

Bài hữu ích liên quan:
Các tin bài khác