Góc tư vấn cáp quang

Bạn có biết module quang SFP Cisco 1Gbps?

18/04/2021

Bạn có biết module quang SFP Cisco 1Gbps? Định nghĩa so sánh từ module quang SFP đến module đồng RJ45, từ module quang 1G Multimode đến Singlemode 1Gb của Cisco. Hãy cùng xem bài viết này

GLC-T, GLC-SX-MM và GLC-SX-MMD thường được sử dụng trong thiết bị mạng Cisco cho các ứng dụng phạm vi tiếp cận ngắn, nhưng nhiều nhà quản lý CNTT bối rối về thông số kỹ thuật và không biết sự khác biệt giữa chúng. Hôm nay, chúng ta hãy chuyển sang chủ đề này và thực hiện một so sánh về chúng có thể giúp bạn biết sự khác biệt. Xin lưu ý rằng tất cả các thông tin dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo, bạn nên mua module quang chính gốc của Cisco hoặc trực tiếp nhà phân phối của Cisco. Trước tiên, tốt hơn chúng ta nên biết một số thông tin cơ bản giúp chúng ta phân loại sự khác biệt.

GLC-T là gì?

GLC-T thường được sử dụng làm số bộ phận cho module quang Cisco 1000BASE-T SFP. Đây cũng là một số bộ phận của module quang 1000BASE-T SFP Copper RJ-45 100m tương thích với cùng chức năng và hiệu suất được cung cấp bởi nhiều nhà cung cấp và nhà cung cấp bên thứ 3 khác. Nó được thiết kế để kết nối Gigabit Ethernet qua dây đồng Cat5e. Các GLC-T cho phép người sử dụng kết nối cảng với mạng và cung cấp trong mạng Ethernet hiệu suất cao. Nó cung cấp một giải pháp tiện lợi và tiết kiệm cho nhu cầu mạng của bạn bằng cách cho phép bạn đạt được tốc độ gigabit Ethernet bằng cách sử dụng cơ sở hạ tầng hiện có của bạn.

GLC-SX-MM là gì?

GLC-SX-MM thường là viết tắt của module quang SFP bước sóng ngắn Cisco 1000BASE-SX. Nó cũng là một số bộ phận của module quang SFP 1000BASE-SX tương thích có cùng chức năng và hiệu suất được cung cấp bởi nhiều nhà cung cấp bên thứ 3 khác. Đây là module quang SFP 1000BASE-SX cho phép người dùng sử dụng cáp hiện có chạy trong khoảng cách lên đến 550m trên 50/125, 220M trên 62,5 / 125 và 1km trên cáp quang OM3 50/125.

GLC-SX-MMD là gì?

GLC-SX-MMD là một trong những Cisco SFP tiêu chuẩn được sử dụng phổ biến nhất, nó là thiết bị đầu vào / đầu ra có thể thay thế nóng cắm vào cổng Gigabit Ethernet. Đây là phiên bản cải tiến của GLC-SX-MM ở chỗ chúng bao gồm Giám sát quang học kỹ thuật số (DOM) có thể theo dõi trạng thái module quang. Các module quang này hoạt động trên sợi quang đa chế độ (MMF) và có thể đạt khoảng cách lên đến 550 mét.

So sánh GLC-T, GLC-SX-MM và GLC-SX-MMD, Sự khác biệt là gì?

GLC-T GLC-SX-MMD GLC-SX-MM
Loại thu phát Module SFP Module SFP Module SFP
Bước sóng Đồng 850 nm 850 nm
Chạm tới 100 m 550 m 550 m
Loại sợi Cat 5 Sợi đa mode (MMF) Sợi đa mode (MMF)
Connector RJ45 LC Duplex LC Duplex
Tốc độ dữ liệu 1000 Mb / giây 1,25 Gb / giây 1,25 Gb / giây
Loại cáp Ethernet 1000Base-T Ethernet 1000Base-SX Ethernet 1000Base-SX
Hỗ trợ DOM Không Đúng Không
Nhiệt độ hoạt động 0 ° C đến 70 ° C (Hạng thương mại) 0 ° C đến 70 ° C (Hạng thương mại) 0 ° C đến 70 ° C (Hạng thương mại)
Nhiệt độ bảo quản -40 ° C đến 85 ° C -40 ° C đến 85 ° C -40 ° C đến 85 ° C
Khả năng tương thích      
Sự tiêu thụ năng lượng 1,0 W 0,8 W 0,8 W
Cân nặng 0,025 kg 0,025 kg 0,025 kg
Giá (Cablexa) US $ ,00  US $ ,00  US $ ,00 
Từ so sánh trên, chúng ta biết rằng GLC-T là module quang SFP 1000Base-T tiêu chuẩn chỉ có thể được sử dụng với cáp Cat với khoảng cách tối đa 100m. GLC-SX-MM là phiên bản cũ của module quang SFP 1000BASE-SX không có chức năng DOM, đã hết thời gian bán và bây giờ nâng cấp lên GLC-SX-MMD có chức năng DOM. Netsystem cung cấp các module quang SFP của bên thứ ba tương thích 100% với GLC-T, GLC-SX-MM và GLC-SX-MMD với giá tốt nhất và chất lượng cao.

GLC-T vs SFP-GE-T vs GLC-TE, Chọn như thế nào?

GLC-T, SFP GE-T và GLC-TE là các loại chính của module đồng 1000BASE-T SFP. Tất cả các sản phẩm này đều tương thích với các loại cáp cùng loại, kể cả cáp đồng dài đến 100 mét (Cat5 không được che chắn). Các mô hình này cũng hỗ trợ tự động đàm phán với MDIX và MDI Auto. Điểm giống và khác nhau của chúng là gì? Nhiều chuyên gia CNTT có thể bị nhầm lẫn. Chúng tôi sẽ thực hiện một so sánh về 3 module quang 1000BASE-T SFP đó.

SFP-GE-T là gì?

SFP-GE-T là module quang SFP 1000BASE-T cho dây đồng Loại 5, dải nhiệt độ hoạt động mở rộng, đầu nối RJ-45. Đây là cấp NEBS 3 ESD.

GLC-TE là gì?

GLC-TE đề cập đến module quang SFP 1000BASE-T cho dây đồng Loại 5, đầu nối RJ- 45, Nhiệt độ mở rộng. GLC-TE đề cập đến module chuyển đổi giao diện Gigabit có thể cắm được (SFP) 1000BASE-T Small Form-Factor. Nó là một thiết bị I / O có thể thay thế nóng, cắm vào các cổng hoặc khe cắm Gigabit Ethernet để kết nối các cổng với mạng. 1000BASE-T SFP này cung cấp kết nối Gigabit Ethernet song công đầy đủ cho các máy trạm cao cấp và các tủ đấu dây qua cơ sở hạ tầng mạng đồng hiện có. 1000BASE-T SFP hoạt động trên dây tiêu chuẩn Loại 5 với độ dài liên kết lên đến 100m.

So sánh: GLC-T vs SFP-GE-T vs GLC-TE, điểm giống và khác nhau là gì?

Bây giờ chúng ta hãy so sánh sự giống và khác nhau trên GLC-T vs SFP-GE-T và GLC-TE, nó sẽ giúp bạn chọn đúng module quang 1000BASE-T SFP cho thiết bị chuyển mạch Gigabit Ethernet của mình.
Tốc độ dữ liệu Chế độ sợi Tiêu chuẩn Khoảng cách Connector Nhiệt độ hoạt động
GLC-T 1G Đồng copper 1000BASE-T 100 m RJ45 Thương mại 0 ~ 70 ° C
SFP-GE-T 1G Đồng NEBS 3 ESD 1000BASE-T 100 m RJ45 Mở rộng -5 ~ 85 ° C
GLC-TE 1G Đồng copper 1000BASE-T 100 m RJ45 Mở rộng -5 ~ 85 ° C
Chúng ta có thể tìm hiểu sự giống nhau từ so sánh thông số kỹ thuật ở trên, điểm giống nhau là cả ba 1000BASE-T SFP đều hỗ trợ tốc độ dữ liệu giống nhau, cùng đầu nối và cùng khoảng cách. Sự khác biệt là nhiệt độ hoạt động và ESD.

NEBS 3 là gì?

NEBS là tên viết tắt của Hệ thống Xây dựng Thiết bị Mạng, một tập hợp các yêu cầu kỹ thuật với một mục đích cơ bản: làm cho các thiết bị chuyển mạch mạng chống đạn. NEBS Cấp 3 có nghĩa là thiết bị đang ở trên một mạng từ xa. Chúng ta đang nói về mức độ nghiêm ngặt của viễn thông. Thiết bị sẽ hoạt động trong môi trường khắc nghiệt được tìm thấy ở văn phòng trung tâm. Tóm lại, thiết bị đáp ứng tất cả các yêu cầu của GR-63-CORE và GR-1089-CORE.

Sau bài so sánh, bạn đã biết sự khác biệt giữa GLC-T vs SFP-GE-T vs GLC-TE chưa? Bạn có biết cách chọn đúng module 1000BASE-T SFP không? Trên thực tế, nó hoàn toàn phụ thuộc vào nhu cầu thực tế của bạn. Là nhà cung cấp module 1000BASE-T SFP đáng tin cậy và đủ điều kiện, Netsystem cung cấp toàn bộ dòng module quang SFP bằng đồng với mức giá thấp.

GLC-LH-SMD vs GLC-LH-SM vs SFP-GE-L vs GLC-LX-SM-RGD, So sánh và khác biệt

GLC-LH-SMD, GLC-LH-SM, SFP-GE-L và GLC-LX-SM-RGD là các loại  module 1000BASE-LX SFP chính . Vì chúng có thông số kỹ thuật tương tự nhau, nhiều người dùng cuối có thể bối rối khi chọn module quang SFP sợi quang 1000BASE-LX cho thiết bị chuyển mạch Cisco của họ. Vì vậy, Làm thế nào chúng ta nên chọn?

GLC-LH-SMD là gì?

GLC-LH-SMD hoàn toàn phù hợp với tiêu chuẩn IEEE 802.3z 1000BaseLX. GLC-LH-SMD cũng sử dụng giám sát kỹ thuật số. Nó đạt 10 km trên cáp quang đơn mode (SMF) so với 5 km theo quy định trong tiêu chuẩn.

GLC-LH-SM là gì?

GLC-LH-SM is1000BASE-LX / LH module quang có thể cắm được với hệ số dạng nhỏ cho MMF và SMF; với Bước sóng 1300 nm và Đầu nối LC / PC Duplex

SFP-GE-L là gì?

SFP-GE-L được thiết kế cho liên kết sợi quang đa chế độ lên đến 550 mét trải dài hoặc 10 km sợi quang đơn mode.

GLC-LX-SM-RGD là gì?

GLC-LX-SM-RGD là bước sóng dài 1000BASE-LX / LH; module SFP chắc chắn cho các ứng dụng Ethernet công nghiệp.

GLC-LH-SMD vs GLC-LH-SM vs SFP-GE-L vs GLC-LX-SM-RGD,  Điểm giống và khác nhau là gì?

Bây giờ chúng ta hãy so sánh các thông số kỹ thuật và khả năng tương thích, bài viết này sẽ giúp bạn lựa chọn các mô hình phù hợp tùy theo ứng dụng của bạn.
Data Rate Wavelength Fiber mode Distance Connector DOM Nhiệt độ
GLC-LH-SM 1G 1310nm Single mode 10 km Duplex LC No Commercial 0~70°C
GLC-LH-SMD 1G 1310nm Single mode 10 km Duplex LC Yes Commercial 0~70°C
GLC-LX-SM-RGD 1G 1310nm Single mode 10 km Duplex LC Yes Industrial -40~85°C
SFP-GE-L 1G 1310nm Single mode 10 km Duplex LC Yes Extended -5~85°C
Chúng ta có thể học được sự giống nhau từ so sánh thông số kỹ thuật ở trên, tất cả bốn mô hình đều hỗ trợ tốc độ dữ liệu giống nhau, sử dụng cùng bước sóng, đầu nối sợi quang và cáp quang cho cùng khoảng cách truyền. Sự khác biệt chính  là chức năng DOM (có nghĩa là Giám sát kỹ thuật số) và nhiệt độ hoạt động.

GLC-LH-SMD so với GLC-LH-SM
  • GLC-LH-SM là một mô hình kế thừa, nó không có chức năng DOM và là EOL, đi kèm với mức giá thấp nhất so với các mô hình khác.
  • GLC-LH-SMD là sự thay thế của GLC-LH-SM có giao diện DOM cải tiến nhưng có giá đắt hơn.
SFP-GE-L so với GLC-LX-SM-RGD
  • SFP-GE-L cũng hỗ trợ DOM, nhưng với nhiệt độ mở rộng -5 ~ 85 ° C cho ứng dụng kết nối sợi quang trong môi trường khắc nghiệt, tất nhiên với giá thành cao hơn GLC-LH-SMD.
  • GLC-LX-SM-RGD có tất cả các tính năng mà SFP-GE-L hỗ trợ, nhưng cung cấp nhiệt độ hoạt động rộng hơn -40 ~ 85 ° C , đặc biệt dành cho các thiết bị chuyển mạch Ethernet công nghiệp .

Điều gì về khả năng tương thích?

Hầu hết các thiết bị chuyển mạch và thiết bị chuyển mạch của Cisco đều hỗ trợ cả bốn kiểu máy, nhưng xin lưu ý, một số thiết bị chuyển mạch yêu cầu các kiểu máy khác nhau, bạn có thể truy cập ma trận tương thích SFP của Cisco  để biết thêm thông tin chi tiết.

✅Bài viết và sản phẩm nổi bật về các loại module quang Cisco Series

Lựa chọn cấu hình Module quang Cisco xịn phù hợp hạ tầng cáp quang

Module quang Cisco
GLC-SX-MMD GLC-EX-SMD
GLC-LH-SMD GLC-LH-SM
GLC-TE GLC-ZX-SMD
MGBT1 MGBLX1
MGBSX1 MGBLH1
SFP-10G-SR SFP-10G-SR-S
SFP-10G-LR SFP-10G-LR-S
SFP-10G-LRM SFP-10G-T-X
SFP-10G-ZR SFP-10G-ZR-S
SFP-10G-ER SFP-10G-ER-S
SFP-10G-SR-X SFP-10G-LR-X
SFP-10G-BX40U-I SFP-10G-BX40D-I

Bài viết bạn có thể quan tâm tìm hiểu:

Tất tần tật về module quang 1 sợi, module quang sfp 1 sợi là gì?​
SFP là viết tắt của từ gì? có phải Small Form Factor không?
QSFP là gì? Tìm hiểu ứng dụng phổ biến của nó
Cổng mini Gbic là gì và khe cắm của nó có phải chuẩn SFP không?​
Tại sao lựa chọn module quang 25G tranceiver?
Làm thế nào để chọn mua module quang Cisco 10G SFP+ cho đúng?
3 khía cạnh giúp bạn chọn đúng chuẩn cáp đấu nối cho module quang 40G
Module quang 120G CXP to 3x 40G QSFP+ có đặc điểm gì?
Định nghĩa SFP+. Bạn có biết sự khác nhau giữa SFP và SFP+ là gì?​




Các tin bài khác