Góc tư vấn cáp quang

Tổng hợp kiến thức về các loại module quang SFP+ Cisco 10G

18/04/2021

Giờ đây, module quang 10G SFP+ đã phổ biến trên thị trường và ngày càng có nhiều khách hàng bắt đầu sử dụng chúng. Chúng không quá đắt. Có nhiều loại module 10G SFP+ khác nhau như SFP-10G-SR, SFP-10G-LR, SFP-10G-LRM, SFP-10G-ER và SFP-10G-ZR. Điểm giống và khác nhau của chúng là gì? Nhiều chuyên gia CNTT có thể bị nhầm lẫn. Chúng tôi muốn thực hiện một so sánh cho họ.

SFP-10G-T là gì?

10GBASE-T là thông số kỹ thuật Ethernet sử dụng kết nối đồng (cặp xoắn được bảo vệ hoặc không được che chắn Loại 6) với băng thông hiệu dụng là 10 Gbit / s và khoảng cách truyền tối đa lên đến 100 mét. Chuẩn IEEE tương ứng với 10GBASE-T là 802.3an-2006. Đây có thể coi là một bước tiến mang tính cách mạng trong Ethernet 10 Gigabit vì cho đến thời điểm đó, người ta vẫn cho rằng không thể đạt được tốc độ truyền cao như vậy trên một cặp dây xoắn, vì tổn thất quá lớn để chạy ở tần số hoạt động cao như vậy. (ít nhất 500MHz). Nhưng các nhà xây dựng tiêu chuẩn dựa vào 4 yếu tố kỹ thuật sau để biến 10GBASE-T thành hiện thực: Loại bỏ suy hao, chuyển đổi từ tương tự sang kỹ thuật số, cải tiến cáp và cải tiến mã hóa.

Trong mã hóa, 10GBase-T không phải là PAM-5 1000Base-T ban đầu, mà sử dụng mã hóa PAM-8, hỗ trợ băng thông 833Mbps và 400MHz, các yêu cầu về băng thông hệ thống cáp cũng được sửa đổi thành 500MHz, và nếu vẫn sử dụng 10GBase-T của PAM-5 yêu cầu băng thông định tuyến là 625MHz. Về mặt đầu nối, 10GBase-T sử dụng phiên bản 650 MHz của đầu nối RJ-45 đã được sử dụng rộng rãi trong Ethernet. Khoảng cách truyền hiệu quả dài nhất trên Loại 6 là 55 mét và có thể đạt 100 mét trên Loại 6a.

SFP-10G-SR là gì?

Các SFP-10G-SR là một SFP+ module 10GBASE-SR tùy chọn kết nối 10 Gigabit Ethernet cho trung tâm dữ liệu, closets dây doanh nghiệp và dịch vụ ứng dụng vận chuyển cung cấp. Module có nhiều tính năng và lợi ích, bao gồm yếu tố hình thức nhỏ nhất trong ngành, mật độ cao nhất của mỗi khung. Các Module này cũng có thể thay thế nóng và có thể dễ dàng Switch. Các Module này cũng có tính năng giám sát quang kỹ thuật số (DOM) để theo dõi cường độ tín hiệu, nhiệt độ SFP và điện áp thu phát. module SFP-10G-SR hỗ trợ liên kết lên đến 300 mét trong sợi OM3 multimode.

SFP-10G-SR-S là gì?

Giống như SFP-10G-SR, SFP-10G-SR-S thường được sử dụng làm số bộ phận của Module Cisco S-Class 10GBASE-SR SFP+. Sự khác biệt chính giữa SFP-10G-SR và SFP-10G-SR-S là các tính năng khác nhau. Theo Cisco, module quang S-class là một lựa chọn rẻ tiền được thiết kế cho các ứng dụng 10G và 40G của trung tâm dữ liệu và doanh nghiệp. Lớp S phù hợp với môi trường bên dưới: trong môi trường không được kiểm soát nhiệt độ, ví dụ như gồ ghề / công nghiệp (RGD), module quang được cắm trên các nền tảng yêu cầu phạm vi nhiệt độ hoạt động mở rộng (EXT), tuân thủ TAA.

Một điểm khác biệt nữa là giá cả, SFP-10G-SR-S được chào bán với mức giá hấp dẫn hơn. Đó là vì SFP-10G-SR-S không hiển thị một số tính năng không cần thiết như SFP-10G-SR.

SFP-10G-SR-S cũng được sử dụng làm mô hình thay thế module quang 10GBase-SR SFP + giá rẻ tương thích có cùng chức năng và hiệu suất được cung cấp bởi nhiều nhà cung cấp và nhà cung cấp bên thứ 3 khác. Nó thường hoạt động với các thiết bị chuyển mạch Cisco được chọn.

SFP-10G-SR-X là gì?

SFP-10G-SR-X cũng thường được Cisco sử dụng làm module 10GBASE-SR SFP + của Cisco. Theo Cisco, Module SFP + 10GBASE-SR hỗ trợ đa tốc độ bao gồm 10GBASE-SR, 10GBASE-SW và OTU2 / OTU2e cho phạm vi nhiệt độ hoạt động mở rộng. Khác với SFP-10G-SR,
SFP-10G-SR -X hỗ trợ OTU2 / OTU2e.

SFP-10G-SR-X cũng được sử dụng làm mô hình thay thế của module quang 10GBase-SR SFP + tương thích có cùng chức năng và thông số kỹ thuật do nhiều nhà cung cấp và cửa hàng bên thứ 3 khác cung cấp.

SFP-10G-LR là gì?

Các SFP-10G-LR là một Module 10GBASE-LR SFP + rằng Mời khách hàng với nhiều lựa chọn kết nối 10 Gigabit Ethernet cho trung tâm dữ liệu, closets dây doanh nghiệp và dịch vụ ứng dụng vận chuyển cung cấp. Module SFP-10G-LR hỗ trợ 10 km chiều dài liên kết trên sợi quang đơn mode tiêu chuẩn (SMF, G.652).

SFP-10G-LRM là gì?

Các module Cisco SFP-10G-LRM là một hỗ trợ 10GBASE-LRM Modulen kết nối dài của 220m trên Fibre tiêu chuẩn phân phối Giao diện dữ liệu (FDDI) lớp multimode (MMF). Để đảm bảo rằng các thông số kỹ thuật được đáp ứng qua các sợi cấp FDDI, OM1 và OM2, máy phát phải được kết nối thông qua một dây vá điều chỉnh chế độ. Không cần dây vá điều hòa chế độ cho các ứng dụng trên OM3 hoặc OM4.

SFP-10G-ER là gì?

Các SFP-10G-ER là một Module 10GBASE-ER SFP+ rằng Mời khách hàng với nhiều lựa chọn kết nối 10 Gigabit Ethernet cho trung tâm dữ liệu, closets dây doanh nghiệp và dịch vụ ứng dụng vận chuyển cung cấp. Module Cisco SFP-10G-ER hỗ trợ 40 km chiều dài liên kết trên sợi quang đơn mode tiêu chuẩn (SMF, G.652).

SFP-10G-ZR là gì?

Các SFP-10G-ZR là một module 10GBASE-ZR / ZW SFP+ với giao diện LC duplex hoạt động với sợi quang đơn mode. module quang có thể hoán đổi nóng SFP-10G-ZR với đầu nối LC / PC có thể được sử dụng cho các ứng dụng mạng dữ liệu / mạng quang. Nó hỗ trợ 80 km chiều dài liên kết trên sợi cáp quang singlemode tiêu chuẩn (SMF, G.652).

So sánh: SFP-10G-SR vs SFP-10G-LR vs SFP-10G-LRM vs SFP-10G-ER vs SFP-10G-ZR, Điểm giống và khác nhau là gì? Bây giờ hãy để chúng tôi so sánh sự giống và khác nhau, nó sẽ giúp bạn chọn đúng module quang SFP+ 10G tùy thuộc vào ứng dụng của bạn.
Bước sóng Chế độ quang Khoảng cách Connector Tiêu chuẩn
SFP-10G-SR 850nm Multimode 300 m Duplex LC 10GBASE-SR
SFP-10G-LR 1310nm Singlemode 10 km Duplex LC 10GBASE-LR
SFP-10G-LRM 1310nm Multimode 220 m Duplex LC 10GBASE-LRM
SFP-10G-ER 1550nm Singlemode 40 km Duplex LC 10GBASE-ER
SFP-10G-ZR 1550nm Singlemode 70 km ~ 80 km Duplex LC 10GBASE-ZR
Chúng ta có thể học được sự giống nhau từ so sánh thông số kỹ thuật ở trên, điểm giống nhau là tất cả năm loại SFP+ Cisco đều hỗ trợ cùng tốc độ dữ liệu, cùng đầu nối sợi quang và cùng nhiệt độ hoạt động. Sự khác biệt là bước sóng, khoảng cách và tiêu chuẩn tuân thủ.

Sau khi so sánh, bạn đã biết sự khác biệt giữa SFP-10G-SR vs SFP-10G-LR vs SFP-10G-LRM vs SFP-10G-ER vs SFP-10G-ZR chưa? BẠn nên chọn cái nào? Trên thực tế, nó hoàn toàn phụ thuộc vào nhu cầu thực tế của bạn. Là nhà cung cấp Module 10G SFP + đáng tin cậy và đủ điều kiện, Netsystem cung cấp đầy đủ dòng mô-đun SFP + với mức giá thấp.

Module quang Cisco 10Gb chúng thường được sử dụng trong thiết bị chuyển mạch Cisco và các thiết bị mạng khác cho các ứng dụng phạm vi tiếp cận rất ngắn , nhưng nhiều nhà quản lý CNTT bối rối khi chọn Module 10G SFP+ SR . Cái nào nên được chọn? Điểm giống nhau là gì? Bất kỳ sự khác biệt giữa chúng?

Hôm nay, chúng ta hãy làm một so sánh để giúp bạn tìm hiểu sự khác biệt. Xin lưu ý rằng tất cả các thông tin dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo, bạn nên mua module quang chính gốc của Cisco hoặc trực tiếp nhà phân phối của Cisco. Trước tiên, tốt hơn chúng ta nên biết một số thông tin cơ bản giúp chúng ta phân loại sự khác biệt.

So sánh SFP-10G-SR vs SFP-10G-SR-S vs SFP-10G-SR-X So sánh, điểm giống và khác nhau? Bây giờ chúng ta hãy so sánh thông số kỹ thuật chi tiết của chúng. bảng dưới đây liệt kê thông số kỹ thuật chính của các module quang 10GBASE-SR SFP + đó.
SFP-10G-SR SFP-10G-SR-S SFP-10G-SR-X
Loại module quang module quang SFP + module quang SFP + module quang SFP +
Bước sóng 850 nm 850 nm 850 nm
Chạm tới 300 m 300 m 300 m
Loại sợi Sợi multimode (MMF) Sợi multimode (MMF) Sợi multimode (MMF)
loại trình kết nối LC Duplex LC Duplex LC Duplex
Tốc độ dữ liệu 10 Gb / giây 10 Gb / giây 10 Gb / giây
Loại cáp Ethernet 10GBASE-SR Ethernet 10GBASE-SR 10GBASE-SR, 10GBASE-SW, OTU2 / OTU2e
Hỗ trợ DOM Yes Yes Yes
Nhiệt độ hoạt động 0 ° C đến 70 ° C (Hạng thương mại) 0 ° C đến 70 ° C (Hạng thương mại) -5 ° C đến 85 ° C (Lớp mở rộng)
Nhiệt độ bảo quản -40 ° C đến 85 ° C -40 ° C đến 85 ° C -40 ° C đến 85 ° C
Khả năng tương thích      
Sự tiêu thụ năng lượng 0,6 W 0,6 W 0,6 W
Cân nặng 0,025 kg 0,025 kg 0,025 kg
Các tính năng khác Không phải S-Class S-Class Nhiệt độ mở rộng và OTU2 / OTU2e
Giá (Cisco) N / A US $ 140 N / A
Giá (Cablexa)      
Từ so sánh trên, chúng ta biết rằng SFP-10G-SR, SFP-10G-SR-S và SFP-10G-SR-X là module quang 10GBASE-SR SFP +, sự khác biệt chính là nhiệt độ hoạt động khác nhau và hỗ trợ tốc độ dữ liệu khác nhau. Chúng có các tính năng chính giống nhau nhưng khác nhau nhỏ về một số thông số kỹ thuật. Cả giá SFP-10G-SR và SFP-10G-SR-S đều tương đối thấp hơn giá SFP-10G-SR-X , đối với hầu hết khách hàng, SFP-10G-SR-S sẽ là lựa chọn phù hợp với mức giá rẻ hơn. Netsystem cung cấp các module quang 10GBASE-SR SFP+ của bên thứ ba CABLEXA chất lượng cao tương thích 100% với SFP-10G-SR, SFP-10G-SR-S và SFP-10G-SR-X với mức giá tốt nhất.

10GBASE-T SFP hay module quang 10G SFP+, bạn sẽ chọn cái nào?

Bây giờ dữ liệu lớn trở thành từ nóng của ngành công nghệ thông tin, nó mang lại sự phổ biến cho đường truyền 10 Gigabit mang lại động lực mạnh mẽ. Đối với cổng chuyển đổi trung tâm dữ liệu, cả 10GBASE-SR Fiber SFP và 10GBASE-T SFP + đều có thể đáp ứng nhu cầu của bạn, nhưng bạn sẽ chọn cái nào?

Hệ thống 10GBase-T là lựa chọn hàng đầu cho hệ thống mạng 10G. Cáp quang 10GBASE-SR với phương pháp tiếp cận độ phức tạp (chi phí) của quy trình xây dựng hệ thống cáp tương tự như 10GBASE-T, nhưng hệ thống cáp quang 10GBase-SR (bao gồm bộ chuyển mạch switch quang, module quang, card mạng cáp quang) sẽ có giá khoảng 3 lần hoặc hơn 10GBASE -T hệ thống. Theo quan điểm toàn diện, đồng 10 Gigabit với giá rẻ, khả năng tương thích tốt, dễ dàng xây dựng và như vậy. Đồng thời, Base-T thường chạy tới 100 mét xoắn đôi, chẳng hạn như sử dụng cáp Loại 6A và 7. Công nghệ 10GBase-T hỗ trợ khả năng tương thích ngược và được tự động thương lượng giữa giá cước cao hơn và thấp hơn, loại bỏ nhu cầu nâng cấp mạng một lần.

Đối với khoảng cách truyền dẫn, cáp quang truyền dẫn nhờ khả năng chống nhiễu là chắc chắn để đạt được đường trục mạng park triệu giải pháp lý tưởng. Nói cách khác, mạng cáp quang 10G được sử dụng nhiều hơn cho các hệ thống dọc, chẳng hạn như một đơn vị gồm nhiều chi nhánh, hoặc trường học có mỗi ký túc xá được kết nối với trung tâm mạng, khoảng cách có thể là hơn 100 mét hoặc thậm chí 1 2 km. Nhưng trong một trung tâm dữ liệu hoặc một đơn vị phạm vi ngang, bán kính phạm vi 100 mét, 10G Base-T có nhiều ưu điểm hơn. Do đó, chúng ta không thể đơn giản nói sợi quang 10G và 10G Base-T ai nhanh hơn ai chậm hơn hay thay thế sợi quang khác, sự khác biệt là khoảng cách truyền dữ liệu và hiệu suất chống nhiễu, các kịch bản ứng dụng khác nhau sẽ xác định giá trị của chúng.

✅Bài viết và sản phẩm nổi bật về các loại module quang Cisco Series

Lựa chọn cấu hình Module quang Cisco Original phù hợp hạ tầng cáp quang

Module quang Cisco SFP+ 10G
GLC-SX-MMD GLC-EX-SMD
GLC-LH-SMD GLC-LH-SM
GLC-TE GLC-ZX-SMD
MGBT1 MGBLX1
MGBSX1 MGBLH1
SFP-10G-SR SFP-10G-SR-S
SFP-10G-LR SFP-10G-LR-S
SFP-10G-LRM SFP-10G-T-X
SFP-10G-ZR SFP-10G-ZR-S
SFP-10G-ER SFP-10G-ER-S
SFP-10G-SR-X SFP-10G-LR-X
SFP-10G-BX40U-I SFP-10G-BX40D-I

Bài viết bạn có thể quan tâm tìm hiểu:

SFP là viết tắt của từ gì? có phải Small Form Factor không?
QSFP là gì? Tìm hiểu ứng dụng phổ biến của nó
Cổng mini Gbic là gì và khe cắm của nó có phải chuẩn SFP không?​
Tại sao lựa chọn module quang 25G tranceiver?
Làm thế nào để chọn mua module quang Cisco 10G SFP+ cho đúng?
3 khía cạnh giúp bạn chọn đúng chuẩn cáp đấu nối cho module quang 40G
Module quang 120G CXP to 3x 40G QSFP+ có đặc điểm gì?
Định nghĩa SFP+. Bạn có biết sự khác nhau giữa SFP và SFP+ là gì?​




 
Các tin bài khác